Cikakken hoto

Cost of liver cancer surgery In India

A'a Na Matafiya 2

Kwanaki A Asibiti 4

Kwanaki a Wajen Asibiti 7

Kwanaki Duka A Indiya 11

No. Na Ƙarin Matafiya

Kudin: $5525

Samun Kiyasta

About liver cancer surgery In India

Tiyata yana cikin mafi kyawun zaɓin magani a farkon matakin maganin ciwon hanta. Akwai nau'o'in tiyata na ciwon hanta daban-daban da za a yi kuma ƙwararren likitan ciwon hanta ne ya yanke shawara. Nau'in tiyatar da za a yi ya dogara ne akan matakin cutar, yaduwar cutar zuwa wasu sassa da yanayin lafiyar majiyyaci. Tare da likitan ƙwayar cuta kuma yana cire ɓangaren kyallen takarda da ke kewaye da ƙwayoyin ƙari. Yana yiwuwa ya zama mafi nasara jiyya ta hanyar cututtuka, musamman ga marasa lafiya masu aikin hanta mai kyau da kuma ciwace-ciwacen da za a iya cirewa daga wani yanki mai iyaka na hanta. Tiyata ba za ta zama zaɓi ba idan ƙari ya ɗauki hanta da yawa, hanta ta lalace sosai, ƙwayar cuta ta bazu a wajen hanta, ko majiyyaci yana da wasu munanan cututtuka. Likitan ciwon daji likita ne wanda ya kware wajen magance cutar kansa ta hanyar amfani da tiyata. Likitan likitan hanta kuma yana da horo na musamman akan tiyata akan hanta da pancreas. Wani lokaci, likitocin dashen hanta suna shiga cikin waɗannan ayyukan. Kafin tiyata, yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku game da yiwuwar illa daga takamaiman tiyatar da za ku yi.

 

Marasa lafiya sun cancanci yin tiyatar kansar hanta

Kwararrun mu za su yi la'akari da tiyata ne kawai idan ciwon daji yana ƙunshe a wani yanki na hanta kuma bai yadu zuwa wani ɓangare na jikin ku ba. Wannan gabaɗaya yana nufin mataki na 0 ko mataki A daga tsarin tsarawa na BCLC. Yin tiyata ba zai warkar da kansar ba idan ya riga ya yaɗu. Abin baƙin ciki shine tiyata ba zai yiwu ga mutane da yawa masu ciwon hanta na farko ba.

Kuna da jerin gwaje-gwajen jini don gano yadda hantar ku ke aiki kafin likitan ku ya yanke shawarar idan tiyata zaɓi ne a gare ku. Da yake hanta tana da mahimmancin gaba, suna buƙatar sanin cewa ɓangaren hantar ku da aka bari bayan aikinku zai yi aiki sosai don kiyaye ku lafiya.

 

Nau'in tiyatar cutar kansar hanta

Partanal hepatectomy

Partan hepatectomy shine tiyata don cire sashin hanta. Mutanen da ke da aikin hanta mai kyau waɗanda ke da koshin lafiya don tiyata kuma waɗanda ke da ciwace-ciwacen ƙwayar cuta guda ɗaya wanda bai girma ya zama magudanar jini ba za su iya yin wannan aikin.

Gwaje-gwajen hoto, irin su CT ko MRI tare da angiography ana yin su da farko don ganin idan za'a iya cire ciwon daji gaba daya. Duk da haka, a wasu lokuta lokacin tiyata ana samun ciwon daji ya yi yawa ko kuma ya bazu sosai don a cire shi, kuma tiyatar da aka tsara ba za a iya yi ba.

Yawancin marasa lafiya da ciwon hanta a Amurka suma suna da cirrhosis. A cikin wanda ke da cirrhosis mai tsanani, cire ko da ƙananan ƙwayar hanta a gefuna na ciwon daji bazai bar isasshen hanta a baya don yin ayyuka masu mahimmanci ba.

Mutanen da ke da cirrhosis yawanci sun cancanci yin tiyata idan akwai ƙari ɗaya kawai (wanda bai girma cikin jini ba) kuma har yanzu za su sami adadin da ya dace (akalla 30%) na aikin hanta da aka bari da zarar an cire ƙari. Likitoci sukan tantance wannan aikin ta hanyar sanya makin Child-Pugh, wanda shine ma'auni na cirrhosis bisa wasu gwaje-gwajen gwaje-gwaje da alamu.

Marasa lafiya a aji na Child-Pugh A sun fi dacewa su sami isasshen aikin hanta don yin tiyata. Marasa lafiya a aji B ba su da yuwuwar yin tiyata. Tiyata ba yawanci zaɓi bane ga marasa lafiya a aji C.

 

Hanyar Hepatectomy

Ana yin aikin tiyata a ƙarƙashin maganin sa barci na gabaɗaya kuma yana da tsayi sosai, yana buƙatar sa'o'i uku zuwa hudu. Majinyacin da aka kwantar da shi yana fuskantar fuska kuma an cire hannayen biyu daga jiki. Likitocin fiɗa sau da yawa suna amfani da kumfa mai dumama da nannade a kusa da hannuwa da ƙafafu don rage hasarar zafin jiki yayin aikin tiyata. An buɗe ciki na majiyyaci ta hanyar ɓarna a fadin babban ciki da kuma tsaka-tsakin tsaka-tsakin tsaka-tsaki har zuwa xiphoid (gurasar da ke tsakiyar tsakiyar haƙarƙarin). Babban matakai na partial hepatectomy sai a ci gaba kamar haka:

  • Yanke hanta. Aikin farko na likitan tiyata shine yantar da hanta ta hanyar yanke dogayen zaruruwan da ke nannade ta.
  • Cire sassan. Da zarar likitan tiyata ya saki hanta, cirewar sassan na iya farawa. Dole ne likitan tiyata ya guje wa rugujewar mahimman hanyoyin jini don guje wa zubar jini. Ana iya amfani da dabaru daban-daban guda biyu. Na farko ya sa likitan fiɗa ya yi wani ƙona sama da lancet na lantarki a saman hanta don alamar mahaɗin tsakanin sassan da aka yi alama don cirewa da sauran hanta. Ya/ta yanke sashin, sa'an nan kuma hawaye zuwa ga parenchyma na hanta. Yana da bambanci a cikin juriya tsakanin parenchyma da tasoshin da ke ba da izinin likitan tiyata don gane kasancewar jirgin ruwa. A wannan lokacin, shi/ta ke ware jirgin ta hanyar cire abin da ke kewaye da shi, sannan ya manne shi. Likitan tiyata zai iya yanke jirgin, ba tare da wani haɗari ga majiyyaci ba. Dabarar ta biyu ta ƙunshi gano manyan tasoshin da ke ciyar da sassan da za a cire. Likitan fiɗa yana aiki da farko a matakin jijiyoyi don yantar da su sannan kuma ya matsa tasoshin da ake buƙata. A ƙarshe, likitan tiyata na iya yin ɓarna ba tare da damuwa game da yanke ƙananan tasoshin ba.

Hatsari & illolin ciwon hanta

Gyaran hanta babban aiki ne, mai tsanani wanda ya kamata a yi ta ƙwararrun likitoci da ƙwararrun likitoci. Domin masu ciwon hanta yawanci suna da wasu matsalolin hanta baya ga ciwon daji, likitocin tiyata dole ne su cire isasshen hanta don ƙoƙarin samun duka ciwon daji, amma kuma suna barin abin da ya dace don hanta ya yi aiki.

  • Zubar da jini: Yawan jini yana ratsa hanta, kuma zubar jini bayan tiyata shine babban abin damuwa. Har ila yau, hanta yawanci yana yin abubuwan da ke taimakawa jini. Lalacewar hanta (duka kafin a yi tiyata da kuma lokacin tiyata) na iya ƙara matsalolin zubar jini.
  • kamuwa da cuta
  • Matsaloli daga maganin sa barci
  • Ruwan jini
  • ciwon huhu
  • Sabuwar ciwon hanta: Domin sauran hanta har yanzu tana da cututtukan da ke haifar da ciwon daji, wani lokacin sabon ciwon hanta na iya tasowa daga baya.

Gwanar dabbar

Lokacin da yake samuwa, dashen hanta na iya zama mafi kyawun zaɓi ga wasu masu ciwon hanta. Yin dashen hanta zai iya zama zaɓi ga masu ciwon ciwace-ciwacen da ba za a iya cire su ba tare da tiyata, ko dai saboda wurin da ciwace-ciwacen ya kasance ko kuma saboda hanta tana da cututtuka da yawa don majiyyaci ya jure cire wani sashi na shi. Gabaɗaya, ana amfani da dasawa don kula da marasa lafiya masu ƙananan ciwace-ciwace (ko dai 1 ciwon daji wanda bai wuce 5 cm ba a fadin ko kuma 2 zuwa 3 ciwace-ciwacen da bai fi girma 3 cm ba) waɗanda ba su girma zuwa tasoshin jini na kusa ba. Hakanan yana iya zama da wuya ya zama zaɓi ga marasa lafiya da cututtukan daji waɗanda za a iya cirewa gaba ɗaya. Tare da dasawa, ba kawai haɗarin sabon ciwon hanta na biyu ya ragu sosai ba, amma sabuwar hanta za ta yi aiki akai-akai.

A cewar Cibiyar Siya da Dasawa, kusan 1,000 dashen hanta an yi wa mutanen da ke fama da cutar kansar hanta a Amurka a cikin 2016, shekarar da ta gabata da aka samu lambobi. Abin takaici, damar da za a iya dasa hanta yana da iyaka. Kimanin hanta 8,400 ne kawai ake samun dashen su a kowace shekara, kuma galibin wadannan ana amfani da su ne ga marasa lafiya da ke da wasu cututtuka ban da ciwon hanta. Ƙara wayar da kan jama'a game da mahimmancin gudummawar gabobin jiki muhimmin burin kiwon lafiyar jama'a ne wanda zai iya ba da wannan magani ga mafi yawan masu fama da ciwon hanta da sauran cututtuka masu tsanani.

Yawancin hanta da ake amfani da su don dasawa suna fitowa daga mutanen da suka mutu. Amma wasu marasa lafiya suna karɓar sashin hanta daga mai ba da gudummawa mai rai (yawanci dangi na kusa) don dasawa. Hanta na iya sake farfado da wasu ayyukanta da suka ɓace na tsawon lokaci idan an cire sashinta. Duk da haka, aikin tiyata yana ɗaukar wasu haɗari ga mai bayarwa. Kimanin masu ba da gudummawar hanta masu rai 370 ana yin dashen hanta a Amurka kowace shekara. Kadan ne kawai daga cikinsu na marasa lafiya da ciwon hanta.

Mutanen da ke buƙatar dasawa dole ne su jira har sai an sami hanta, wanda zai iya ɗaukar tsawon lokaci ga wasu masu ciwon hanta. A lokuta da yawa mutum na iya samun wasu magunguna, kamar su zubar da jini ko zubar da jini, yayin da ake jiran dashen hanta. Ko kuma likitoci na iya ba da shawarar tiyata ko wasu magunguna da farko sannan a yi musu dashe idan ciwon daji ya dawo.

 

Wanene ba daidai ba ne 'yan takarar dashen hanta?

  • Rashin lafiya mai tsanani, wanda ba zai iya jurewa ba wanda ke iyakance tsawon rai na ɗan gajeren lokaci
  • Tsananin hawan jini mai tsanani (ma'ana matsa lamba na huhu fiye da 50mmHg)
  • Ciwon daji wanda ya yadu a wajen hanta
  • Tsarin tsari ko kamuwa da cuta mara iya sarrafawa
  • Cin zarafin abubuwa masu aiki (magunguna da/ko barasa)
  • Haɗarin da ba za a yarda da shi ba don shaye-shaye (magunguna da/ko barasa)
  • Tarihin rashin bin doka, ko rashin iya yin aiki da tsauraran tsarin likita
  • Tsanani, cutar tabin hankali mara kulawa

 

Tsarin dashen hanta

Dashen hanta ya haɗa da cirewa da shirya hanta mai bayarwa, cire hanta mara lafiya, da dasa sabuwar gabo. Hanta tana da manyan haɗe-haɗe masu mahimmanci waɗanda dole ne a sake kafa su don sabuwar sashin jiki don karɓar kwararar jini kuma don fitar da bile daga hanta. Tsarin da dole ne a sake haɗa su su ne mafi ƙarancin vena cava, jijiya ta portal, jijiyar hanta, da bile duct. Madaidaicin hanyar haɗa waɗannan sifofi ya bambanta dangane da takamaiman mai bayarwa da tsarin jiki ko batutuwan jikin mai karɓa da, a wasu lokuta, cutar mai karɓa.

Ga wanda ake yi wa dashen hanta, jerin abubuwan da suka faru a dakin tiyata kamar haka:

  1. Yankewa
  2. Ƙimar ciki don abubuwan da ba su da kyau waɗanda za su hana dashen hanta (misali: kamuwa da cuta da ba a gano ba ko rashin lafiya)
  3. Tattara hanta na asali (rasar da hanta haɗe zuwa kogon ciki)
  4. Warewa mahimman tsari (ƙananan vena cava a sama, baya, da ƙasa hanta, jijiya portal, ɗigon bile na gama gari, jijiyoyin hanta)
  5. Transection na sama da aka ambata Tsarin da kuma kau da 'yan qasar, cuta hanta.
  6. dinki a cikin sabuwar hanta: Na farko, ana sake kafa kwararar jini ta jijiyoyi ta hanyar hada na mai bayarwa da na mai karɓa na ƙananan vena cava da veins na portal. Bayan haka, ana sake dawo da kwararar jijiya ta hanyar dinka mai ba da gudummawa da jijiyoyin hanta na mai karɓa. A ƙarshe, ana samun magudanar ruwan biliary ta hanyar ɗinke magudanan bile na gama-gari na mai bayarwa da mai karɓa.
  7. Tabbatar da isasshen kula da zubar jini
  8. Rufe abin da aka yi masa

Matsalolin tiyata

Kamar kowace hanya ta tiyata, matsalolin da suka shafi aikin na iya faruwa, baya ga matsaloli masu yawa da za su iya faruwa ga kowane majiyyaci da ke asibiti. Wasu daga cikin matsalolin da suka shafi dashen hanta da za a iya fuskanta sun haɗa da:

Rashin aiki na farko ko rashin aikin hanta da aka dasa yana faruwa a kusan kashi 1-5% na sabbin dashen. Idan aikin hanta bai inganta sosai ba ko kuma cikin sauri, mai haƙuri na iya buƙatar dasawa na biyu cikin gaggawa don tsira.

  • Hepatic artery thrombosis, ko clotting na hepatic artery (jini na jini da ke kawo oxygenated jini daga zuciya zuwa hanta) yana faruwa a cikin 2-5% na duk matattu masu bayarwa dasawa. Haɗarin yana ninka sau biyu a cikin marasa lafiya waɗanda suka karɓi dashen mai ba da gudummawa mai rai. Kwayoyin hanta da kansu ba sa fama da asarar jini daga jijiya na hanta saboda jini ne ke ciyar da su da farko ta hanyar magudanar ruwa. Sabanin haka, bile ducts sun dogara sosai akan jijiya na hanta don abinci mai gina jiki da kuma asarar wannan jini na iya haifar da tabo da kamuwa da cuta. Idan hakan ya faru, to wani dasawa na iya zama dole.
  • Portal vein thrombosis ko clotting na babban jijiyar da ke kawo jini daga gabobin ciki (hanji, pancreas, da saifa - gabobin da ke cikin tashar tashar tashar) zuwa hanta yana faruwa sau da yawa. Wannan rikitarwa na iya ko baya buƙatar dashen hanta na biyu.
  • Matsalolin biliary: Gabaɗaya, akwai nau'ikan matsalolin biliary iri biyu: zubewa ko tsauri. Rikicin biliary yana shafar kusan kashi 15% na duk masu bada gudummawar da suka mutu da kuma har zuwa kashi 40 cikin XNUMX na duk dashen masu bayarwa masu rai.
    • Ciwon biliary yana nufin cewa bile yana zubowa daga cikin bile duct zuwa cikin rami na ciki. Mafi yawan lokuta, wannan yana faruwa inda aka dinka mai ba da gudummawa da ɗigon bile mai karɓa tare. Ana magance wannan sau da yawa ta hanyar sanya stent, ko bututun filastik, ta hanyar haɗin ciki da ƙananan hanji sannan kuma barin haɗin ya warke. Game da mai ba da gudummawa mai rai ko rarraba hanta, bile kuma yana iya zubo daga gefen hanta da aka yanke. Yawanci, ana sanya magudanar ruwa a bar shi yayin aikin dashen dashen da aka yanke don cire duk wani bile da zai iya zubowa. Matukar dai bile bai taru a ciki ba, mara lafiya baya rashin lafiya. Leaks sau da yawa zai warke da lokaci, amma yana iya buƙatar ƙarin hanyoyin jiyya.
    • Tsananin biliary yana nufin ƙunshewar ɗigon bile, wanda ke haifar da dangi ko cikakkar toshewar bile ɗin da yiwuwar kamuwa da cuta. Mafi yawan lokuta, raguwa yana faruwa a wuri ɗaya, kuma inda ake dinke mai ba da gudummawa da bututun mai karɓa tare. Ana iya magance wannan kunkuntar sau da yawa ta hanyar faɗaɗa kunkuntar wuri tare da balloon da/ko shigar da stent a kan tsattsauran ra'ayi. Idan waɗannan hanyoyin ba su yi nasara ba, ana yin tiyata sau da yawa don ƙirƙirar sabon haɗi tsakanin bile duct na hanta da wani ɓangaren hanji. Da wuya, ƙwanƙolin biliary yana faruwa a wurare da yawa ko marasa adadi a cikin bishiyar biliary. Wannan yana faruwa akai-akai saboda bishiyar biliary ba ta da kyau a kiyaye shi a lokacin lokacin da hanta ba ta cikin mai bayarwa ko kuma mai karɓa. Hanta da aka samo daga masu ba da gudummawar mutuwar zuciya suna cikin haɗari mafi girma fiye da waɗanda suka mutu daga masu ba da gudummawar ƙwaƙwalwa. A madadin haka, ƙwayar biliary mai yaduwa na iya faruwa idan bishiyar biliary ba ta da isasshen jini saboda rashin daidaituwa tare da jijiyoyin hanta.
  • Zubar da jini hadari ne na kowace hanya ta tiyata amma wani haɗari ne na musamman bayan dashen hanta saboda yawan aikin tiyatar kuma saboda zubar jini yana buƙatar abubuwan da hanta ta yi. Yawancin marasa lafiya da aka dasa suna zubar jini kaɗan kuma suna iya samun ƙarin ƙarin ƙarin jini bayan tiyata. Idan jini yana da yawa ko gatse, komawa dakin tiyata don sarrafa zubar jini yakan zama dole. Gabaɗaya, kusan kashi 10% na masu karɓar dashen za su buƙaci tiyata na biyu don zubar jini.
  • Kamuwa da cuta - Cututtuka na iya faruwa a lokacin warkar da raunin da kowane aiki ya haifar. Masu karɓar dashen hanta suma suna cikin haɗarin kamuwa da cututtuka a cikin ciki, musamman idan akwai tarin jini ko bile (daga bile leak). Magungunan rigakafin rigakafi tare da tarihin gazawar hanta suna ƙara haɗarin mai karɓar hanta don haɓaka kamuwa da cuta bayan dasawa.

Immunosuppression

Jikin ɗan adam ya ɓullo da wani tsari na musamman na kariya daga ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, da ciwace-ciwace. Injin tsarin rigakafi ya samo asali sama da miliyoyin shekaru don ganowa da kai hari ga duk wani abu na waje ko ba “kai” ba. Abin takaici, gabobin da aka dasa sun fada cikin nau'in na waje, ba na kai ba. Ana ba da magunguna da yawa ga waɗanda aka dasa don rage martanin tsarin garkuwar jikinsu a yunƙurin kiyaye gaɓar gaɓoɓin kuma ba ta da wani harin rigakafi. Idan tsarin rigakafi bai isa ya yi rauni ba, to, ƙin yarda - tsarin da tsarin rigakafi ya gano, kai hari, da kuma cutar da sashin da aka dasa - ya biyo baya.

Magungunan da aka saba amfani da su don hana ƙin yarda da su ta hanyar danne tsarin rigakafi an jera su a ƙasa. Suna aiki ta hanyoyi daban-daban don raunana martanin tsarin rigakafi ga abubuwan motsa jiki kuma suna da alaƙa da illa daban-daban. Sakamakon haka, ana amfani da waɗannan magunguna akai-akai a cikin haɗuwa daban-daban waɗanda ke haɓaka tasirin rigakafi gaba ɗaya yayin da rage tasirin sakamako.

  • Corticosteroids (ana ba da methylprednisolone ta cikin jini; ana ba da prednisone da baki): Corticosteroids wani nau'in nau'in anti-inflammatory ne wanda ke hana samar da cytokines, kwayoyin siginar da kwayoyin halitta suka samar don tsarawa da kuma ƙarfafa amsawar rigakafi. Don haka Corticosteroids suna hana kunna lymphocytes, manyan sojoji na martanin rigakafi daga gabobin da aka dasa. Ana tunanin wannan don hana T-cell (wani ɓangaren lymphocytes) kunnawa ta hanyar da ba ta dace ba. Abubuwan da ke haifar da corticosteroids suna da faɗi kuma sun haɗa da hyperglycemia, hauhawar jini, rage yawan kashi, da raunin raunin rauni,
  • Calcineurin inhibitors (cyclosporine, tacrolimus): Wannan nau'in kwayoyi yana toshe aikin calcineurin, kwayar halitta mai mahimmanci ga hanyar siginar lymphocyte mai mahimmanci wanda ke haifar da samar da cytokines da yawa. Waɗannan magungunan, waɗanda aka fara haɓaka kusan shekaru 20 da suka gabata, sun kawo sauyi da dashen gaɓoɓi. Sun rage yawan ƙin yarda da su, sun inganta tsawon rayuwar gaɓoɓin da aka dasa kuma ta haka ne suka haifar da zamanin dasawa da rigakafin rigakafi. Abin takaici, waɗannan kwayoyi suna zuwa tare da bayanin martaba mai mahimmanci. Mafi munin guba, musamman tare da amfani na dogon lokaci, shine raunin koda. Masu hana Calcineurin kuma suna haɓaka hawan jini, matakan glucose, da cholesterol - kuma suna haifar da rawar jiki da ciwon kai.
  • Mycophenolate mofetil (Cellcept®, Myfortic®): Wannan magani yana canzawa a cikin jiki zuwa mycophenolic acid, wanda ke hana ikon lymphocytes don yin kwafin DNA, kwayoyin halitta mai mahimmanci ga kowane tantanin halitta. Idan lymphocytes ba za su iya haɗa DNA ba, to ba za su iya rarraba don samar da ƙarin sel ba. Mycophenolate mofetil, don haka, yana dame amsawar rigakafi ta hanyar hana yaduwar lymphocytes. Sakamakon farko na mycophenolate mofetil yana shafar tsarin hanji wanda ke haifar da bacin rai da/ko gudawa. Hakanan yana iya rage aikin marrow na ƙashi kuma ta haka, yana rage matakan jini na fararen ƙwayoyin cuta (cututtukan yaƙar kamuwa da cuta), ƙwayoyin ja (sel masu ɗauke da iskar oxygen), da platelets (masu hana jini).
  • mTOR inhibitors (sirolimus; everolimus): mTOR yana nufin Target Of Rapamycin na dabbobi masu shayarwa. mTOR na cikin dangin enzymes da aka sani da kinases kuma yana da hannu cikin tsarin bincike na tsarin tantanin halitta, gyaran DNA, da mutuwar tantanin halitta. Hana mTOR yana dakatar da ƙwayoyin T daga ci gaba ta hanyoyi daban-daban na sake zagayowar tantanin halitta, wanda ke haifar da kama hawan tantanin halitta. Don haka, lymphocytes ba su iya rarraba don haɓaka amsawar rigakafi. Abubuwan da ke haifar da masu hana mTOR sun haɗa da baƙin ciki na kasusuwa, raunin raunin rauni, da ƙara yawan matakan cholesterol.
  • Kwayoyin rigakafin da suka yi niyya ga mai karɓar IL-2, ƙwayar siginar siginar da ke haɓaka amsawar rigakafi (basiliximab, daclizumab): Kwayoyin T, wakilai na ƙin yarda, suna bayyana adadin masu karɓa na IL2 lokacin da aka motsa su. Mai karɓar IL-2 yana ba da damar haɓaka amsawar rigakafi mai gudana. Toshewar wannan mai karɓar don haka yana lalata amsawar rigakafi. Ana amfani da waɗannan ƙwayoyin rigakafi akai-akai na ɗan gajeren lokaci farawa daga lokacin dasawa don samar da ƙarin rigakafin rigakafi a wannan lokacin mafi girman haɗarin ƙi. Sakamakon sakamako na gaggawa sun haɗa da zazzabi, kurji, ciwo na sakin cytokine, da anaphylaxis. Suna da alama suna ƙara haɗarin kamuwa da kaza tare da sauran magungunan rigakafi.
  • Kwayoyin rigakafin da ke cire ƙwayoyin T daga wurare dabam dabam (Thymoglobulin®, OKT-3®): Waɗannan nau'ikan nau'ikan kwayoyin halitta ne waɗanda ke kaiwa ga sel daban-daban na tsarin rigakafi, ɗaure su, rashin kunnawa, da cire su. Ana iya amfani da su a lokacin dashen hanta. amma ana amfani da su sau da yawa don magance ƙiyayya mai tsanani ko ƙi da ba ta amsa ga ƙananan dabarun magani. Sakamakon sakamako nan da nan na waɗannan magunguna sun bambanta daga zazzabi da kurji zuwa ciwon saki na cytokine wanda ke haifar da kumburin huhu da hauhawar jini. Hakanan waɗannan magungunan na iya haifar da haɓakar PTLD da ciwon daji na fata (duba ƙasa)
  • magungunan bincike - Yayin da fahimtarmu game da tsarin rigakafi ya inganta, masu bincike sun gano sababbin kwayoyin halitta, kwayoyin halitta, da hanyoyi waɗanda ke taka rawa a cikin amsawar jiki ga gabobin da aka dasa. Kowane bincike yana ba da sabbin damammaki ta hanyar sabbin maƙasudai don haɓaka ƙwayoyi. Wasu daga cikin waɗannan magungunan a halin yanzu ana gwada su a gwaje-gwajen asibiti don sanin ko suna da lafiya da tasiri don amfani da su wajen dasawa. Da fatan al'ummomin da ke gaba na magunguna za su kasance da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙima ba tare da tsoma baki sosai tare da sauran ayyukan tsarin rigakafi ba ko haifar da lahani marasa na rigakafi.

kin amincewa

Kin amincewa shine kalmar da ake amfani da ita ga tabarbarewar gabobin jiki sakamakon amsawar tsarin garkuwar jikin mai karba ga sashin da aka dasa. Raunin hanta yawanci ana yin sulhu ta hanyar ƙwayoyin rigakafi, ƙwayoyin T ko T lymphocytes. Kin yarda yawanci ba ya haifar da alamun; marasa lafiya ba sa jin wani daban ko lura da wani abu. Alamar farko yawanci ita ce sakamakon gwajin dakin gwaje-gwajen hanta. Lokacin da ake zargin ƙin yarda, ana yin biopsy hanta. Ana iya yin maganin ƙwayoyin hanta cikin sauƙi azaman hanyar gado ta hanyar amfani da allura ta musamman da aka gabatar ta fata. Sa'an nan kuma ana bincikar nama kuma a duba shi a ƙarƙashin na'urar hangen nesa don sanin yanayin raunin hanta da kuma neman kasancewar ƙwayoyin rigakafi.

Ƙimar salon salula mai tsanani yana faruwa a cikin 25-50% na duk masu karɓar hanta a cikin shekara ta farko bayan dasawa tare da lokacin haɗari mafi girma a cikin farkon makonni hudu zuwa shida na dasawa. Da zarar an gano cutar, magani yana da sauƙi kuma gabaɗaya yana da tasiri sosai. Layin farko na jiyya shine babban adadin corticosteroids. Ana kuma haɓaka tsarin kula da marasa lafiya na rigakafi don hana ƙi na gaba. Kadan daga cikin abubuwan da aka ƙi, kusan 10-20%, baya amsa maganin corticosteroid kuma ana kiran su "steroid refractory," yana buƙatar ƙarin magani.

Layi na biyu na ƙin yarda da magani shine shirye-shiryen antibody mai ƙarfi. A cikin dashen hanta, ba kamar sauran gabobin ba, rashin amincewa da salon salula gabaɗaya baya shafar gaba ɗaya damar tsira. An yi imani da wannan saboda hanta yana da ikon musamman don sake farfadowa lokacin da ya ji rauni ta haka yana maido da cikakken aikin hanta.

ƙin ƙi na yau da kullun yana faruwa a cikin 5% ko ƙasa da duk masu karɓar dashe. Mafi ƙaƙƙarfan abin haɗari don haɓaka ƙin ƙi na yau da kullun shine maimaita abubuwan da suka faru na ƙiyayya mai ƙarfi da/ko ƙin ƙi. Ciwon hanta yana nuna asarar bile ducts da kuma shafe ƙananan arteries. Kin ƙi na yau da kullun, a tarihi, yana da wahala a juyowa, galibi yana buƙatar sake dashen hanta. A yau, tare da babban zaɓi na magungunan rigakafin rigakafi, ƙi na yau da kullun yana iya komawa baya.

Cuta Mai Yawaita

Wasu hanyoyin da suka haifar da gazawar hanta na majiyyaci na iya lalata sabuwar hanta kuma a ƙarshe ya lalata ta. Wataƙila mafi kyawun misali shine kamuwa da cutar hanta. A farkon shekarun 1990, marasa lafiya da suka karɓi dashen hanta don kamuwa da cutar hanta B sun rayu ƙasa da kashi 50% na shekaru biyar. Yawancin waɗannan marasa lafiya sun sha wahala daga sake kamuwa da sabuwar hanta ta cutar hanta B. A cikin shekarun 1990, duk da haka, an ƙirƙira magunguna da dabaru da yawa don hana sake kamuwa da cuta da lalacewar sabuwar hanta kuma an kafa su a ko'ina ta hanyar cibiyoyin dasawa. Waɗannan hanyoyin sun yi nasara sosai kamar yadda cutar ta sake faruwa ba ta da matsala. Hepatitis B, wanda da zarar an yi la'akari da shi a matsayin alamar dasawa, yanzu yana da alaƙa da kyakkyawan sakamako, wanda ya fi yawancin sauran alamun dashen hanta.

A halin yanzu, matsalarmu ta farko da cututtukan da ke faruwa suna mai da hankali kan cutar hanta ta C. Duk majinyacin da ya shiga dashe tare da cutar hanta ta C da ke yawo a cikin jininsa, zai sami ciwon hanta na C bayan dasawa. Duk da haka, wadanda suka kawar da kwayar cutar gaba daya kuma ba su da ciwon hanta na C a cikin jini ba za su sami ciwon hanta ba bayan dasawa.

Ba kamar ciwon hanta na B ba inda cututtukan da ke haifar da gazawar hanta ke faruwa da sauri, yawan hanta na C da ke faruwa yana haifar da raguwar aikin hanta a hankali. Kashi kaɗan ne kawai na masu ciwon hanta na C, kusan kashi 5%, suna komawa zuwa cirrhosis kuma su ƙare matakin cutar hanta a cikin shekaru biyu na dasawa.

Yawancin suna da cututtukan da ke ci gaba a hankali kamar yadda yawancin rabi zasu sami cirrhosis a kusan shekaru 10 bayan dasawa. Shirye-shiryen Interferon a hade tare da ribavirin, wanda aka yi amfani da shi sosai a cikin marasa lafiya na hepatitis C kafin dasawa, kuma ana iya ba da su bayan dasawa. Damar samun magani na dindindin ya ɗan yi ƙasa da magani kafin dasawa. Bugu da ƙari, maganin yana da alaƙa da mahimmancin haɓakar sakamako masu illa. Cutar da ke faruwa ita ce ke da alhakin gaskiyar cewa masu karɓar hanta na hanta na ciwon hanta suna da mummunan sakamako na matsakaici da kuma dogon lokaci bayan dasawa idan aka kwatanta da masu karɓar hanta ba tare da ciwon hanta ba.

Wasu cututtuka da yawa na iya sake dawowa bayan dasawa, amma yawanci cutar ba ta da sauƙi kuma sannu a hankali. Primary sclerosing cholangitis (PSC) da na farko na biliary cirrhosis (PBC) duka suna komawa kusan 10-20% na lokaci kuma, da wuya kawai, suna haifar da ci gaba da cirrhosis da ƙarshen ciwon hanta. Watakila babban abin da ba a sani ba a zamanin yau shine cutar hanta mai kitse bayan dasawa kamar yadda a bayyane yake matsala ce ta karuwar mita. Ciwon hanta mai kitse zai iya faruwa a cikin waɗanda aka dasa don NASH amma kuma a cikin marasa lafiya waɗanda aka dasa don wasu alamomi kuma suna haifar da haɗarin cututtukan hanta mai ƙiba. Mitar, yanayin yanayi, da hasashen sake dawowar cutar hanta mai kitse bayan dasawa da tsarinta sune wuraren bincike.

Cututtuka masu Dama da Ciwon daji

Kamar yadda aka fada a baya, babban aikin tsarin rigakafi shi ne ganowa da kai hari ga duk wani abu na waje ko wanda ba na kai ba. Ba a yi nufin manyan abubuwan da aka yi niyya don a dasa gabobin ba, sai dai kwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, fungi, da sauran ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke haifar da kamuwa da cuta. Ɗaukar rigakafin rigakafi yana raunana garkuwar mai karɓa daga kamuwa da cuta

A sakamakon haka, masu karɓar dasawa suna cikin haɗarin haɓaka ba kawai daidaitattun cututtuka waɗanda zasu iya shafar duk mutane ba har ma da cututtukan "dama", cututtukan da ke faruwa a cikin mutanen da ke da tsarin rigakafi kawai. Canje-canje a cikin tsarin rigakafi yana haifar da masu karɓar dashen zuwa cututtuka daban-daban dangane da lokacin aikin dashen su.

Ana iya raba su zuwa lokuta uku: wata ɗaya, wata ɗaya zuwa shida, da kuma bayan watanni shida. A cikin watan farko, cututtuka da kwayoyin cuta da fungi sun fi yawa. Kwayoyin cututtuka irin su cytomegalovirus da sauran cututtuka irin su tarin fuka da pneumocystis carinii ana ganin su a cikin watanni shida na farko.

Baya ga yaki da kamuwa da cuta, tsarin garkuwar jiki yana yaki da cutar kansa. An yi imani da cewa tsarin rigakafi mai lafiya yana ganowa kuma yana kawar da kwayoyin halitta marasa kyau, masu ciwon daji kafin su ninka kuma suyi girma zuwa wani ƙari. An san da kyau cewa masu karɓar dashen suna cikin haɗarin haɓaka takamaiman nau'ikan cutar kansa.

Cutar Kwayar Cutar Cutar Cutar Cutar Cutar Cutar (PTLD)

Ciwon daji na Post-Transplant Lymphoprolipherative Disorder (PTLD) wani nau'in ciwon daji ne wanda ba a saba gani ba wanda ke tasowa musamman a cikin masu karɓa, kamar yadda aka ba da shawarar da sunansa. Kusan koyaushe ana danganta shi da cutar Epstein-Barr (EBV), kwayar cutar guda ɗaya wacce ke haifar da cutar mononucleosis ko “cutar sumbata.”

Yawancin manya an fallasa su ga EBV, galibi a cikin ƙuruciyarsu ko shekarun samartaka. Ga waɗannan marasa lafiya, PTLD mai alaƙa da EBV na iya haɓakawa bayan dasawa saboda rigakafin rigakafi yana ba da damar cutar ta sake kunnawa. Sabanin haka, yara da yawa suna zuwa dashen hanta ba tare da sun taɓa fuskantar EBV ba. Idan an fallasa marasa lafiya zuwa EBV bayan dasawa kuma saboda haka a ƙarƙashin rinjayar rigakafi, ƙila ba za su iya sarrafa kamuwa da cuta ba.

PTLD yana tasowa a cikin kowane yanayi lokacin da EBV-cututtukan ƙwayoyin B (wani ɓangaren lymphocytes) suka girma kuma suna rarraba cikin yanayin da ba a sarrafa su. Da yake yana da asali sakamakon raunin tsarin garkuwar jiki, layin farko na jiyya yana tsayawa ne kawai ko rage yawan rigakafi. Duk da yake wannan tsarin yana aiki akai-akai, yana kuma haifar da ƙin yarda da saɓo wanda hakan zai haifar da haɓakar rigakafi. Kwanan nan, wani magani wanda ke kawar da ƙwayoyin B musamman, ƙwayoyin da EBV suka kamu, ya zama samuwa.

A yau, hanyar da aka saba amfani da ita shine don ba da wannan magani, rituximab, tare da ƙananan raguwa na magungunan rigakafi. Idan wannan hanyar ba ta sarrafa PTLD ba, to, ana amfani da ƙarin tsarin maganin chemotherapy na yau da kullun da ake bayarwa don magance lymphomas waɗanda ke tasowa a cikin marasa lafiya waɗanda ba su da rigakafi. Yawancin lokuta PTLD ana iya samun nasarar magance su tare da adana sashin da aka dasa.

Ciwon Skin Skin Ba Melanoma (NMSC)

Ciwon daji na fata shine mafi yawan malignancy a cikin yawan mutanen da aka dasa. Yawan ciwon daji na fata a cikin marasa lafiya da aka yi wa dashen gabobin jiki shine kashi 27% a cikin shekaru 10, yana nuna karuwar 25 na haɗari dangane da yawan al'ada. Dangane da wannan babban haɗari, ana ba da shawarar sosai cewa duk masu karɓar dashen dashen su rage faɗuwar rana.

Haka kuma, duk masu dashen dashe ya kamata a rika duba su akai-akai don tabbatar da ganewar asali da wuri da kuma saurin magance kowace irin ciwon daji na fata. Akwai wasu shaidun da ke nuna cewa sirolimus, mai maganin rigakafi a cikin nau'in masu hana mTOR ba ya kara haɗarin ciwon daji na fata.

Don haka, masu karɓar dasawa waɗanda ke haɓaka cututtukan fata da yawa za a iya la'akari da su don canzawa zuwa tsarin sirolimus na tushen sirolimus, tsarin hana rigakafi na kyauta na calcineurin-inhibitor. A halin yanzu, babu wani bayani da ya nuna cewa masu karɓar dashen hanta suna cikin haɗarin haɓaka wasu cututtukan daji na yau da kullun kamar nono, hanji, prostate, ko wasu cututtukan daji.

Hatsari da illolin dashen hanta

Kamar wani sashi na hepatectomy, dashen hanta babban aiki ne mai haɗari mai haɗari kuma ƙwararrun likitoci da ƙwararrun likitoci ne kawai za su yi. Haɗari masu yuwuwa sun haɗa da:

  • Bleeding
  • Kamuwa da cuta: Mutanen da aka yi wa dashen hanta ana ba su magunguna don taimakawa wajen hana garkuwar jikinsu don hana jikinsu ƙin sabuwar gaba. Wadannan magungunan suna da nasu kasada da illolinsu, musamman hadarin kamuwa da cututtuka masu tsanani. Ta hanyar danne tsarin rigakafi, waɗannan magungunan na iya ba da damar duk wani ciwon hanta da ya yaɗu a wajen hanta ya yi girma fiye da da. Wasu magungunan da ake amfani da su don hana ƙin yarda kuma suna iya haifar da hawan jini, hawan cholesterol, da ciwon sukari; zai iya raunana kashi da koda; kuma yana iya haifar da sabon ciwon daji.
  • Ruwan jini
  • Matsaloli daga maganin sa barci
  • Kin sabuwar hanta: Bayan dashen hanta, ana yin gwajin jini akai-akai don duba alamun jikin da ke kin sabuwar hanta. Wani lokaci ana ɗaukar biopsies na hanta don ganin ko kin amincewa yana faruwa kuma idan ana buƙatar canje-canje a cikin magungunan da ke hana ƙi.

Best Doctors for liver cancer surgery In India

Dr-Selvakumar-Naganathan-kwararren masanin dashen hanta
Dakta Selvakumar Naganathan

Chennai, Indiya

gubar - tiyatar dashen hanta
Dr TG Balachandar Masanin Gastroenterologist Chennai
Dr. TG Balachandar

Chennai, Indiya

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
Dr S Ayyappan Chennai mai ilimin likita mai cutar Chennai
Dakta S Ayyappan

Chennai, Indiya

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
Dr Deep Goel Bariatric Likita a Delhi
Dakta Deep Goel

Delhi, India

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
mafi kyau-laparoscopic-likita-bangalore-dr-nagabhushan-s
Dakta Nagabhushan S

Bengaluru, Indiya

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
Dr Ramesh Vasudevan Likitan Gastroenterologist a Hyderabad
Dokta Ramesh Vasudevan

Hyderabad, Indiya

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
Dr-Nimesh-Shah likitan cututtukan ciki mumbai
Dr Nimesh Shah

Mumbai, India

Mai ba da shawara - GI & Likitan Likitan Launi
Dr-Surender-K-Dabas Likitan Oncologist Likita Delhi
Dr. Surender K Dabas

Delhi, India

Mashawarci - Likitan Oncologist

Best asibitoci for liver cancer surgery In India

Asibitin BLK, New Delhi, India
  • ESTD:1959
  • A'a na gadaje650
BLK Super Specialty Hospital yana da keɓaɓɓiyar haɗuwa mafi kyau a cikin fasahar aji, waɗanda ake amfani da su ta hanyar mafi kyawun sunaye a cikin ƙwararrun masu sana'a don tabbatar da kula da lafiyar duniya ga duk marasa lafiya.
Asibitocin Apollo, New Delhi, Indiya
  • ESTD:1983
  • A'a na gadaje710
Asibitocin Indraprastha Apollo, New Delhi shine asibiti na farko a Indiya da beungiyar Hadin Gwiwa ta Duniya (JCI) ta Amince da Duniya a jere a karo na biyar.
Asibitin Artemis, Gurugram, Indiya
  • ESTD:2007
  • A'a na gadaje400
Cibiyar Kiwan Lafiya ta Artemis, wacce aka kafa a cikin 2007, harkar kiwon lafiya ce da masu tallatawa na rukunin Tayoyin Apollo suka ƙaddamar. Artemis shine Asibiti na farko a Gurgaon don samun izini daga Joungiyar Hadin Gwiwa ta Duniya (JCI) (a cikin 2013). Yana da Asibiti na farko a Haryana don samun izinin NABH tsakanin shekaru 3 da farawa.
Magungunan Medanta, Gurugram, India
  • ESTD:2009
  • A'a na gadaje1250
Medanta ma'aikata ce wacce bawai kawai take kulawa ba, amma tana koyar da horo da kuma sabbin abubuwa, yayin samar da ƙa'idodin fasaha na duniya, ababen more rayuwa, kula da asibiti, da haɗakar Indiyawan gargajiya da na zamani.

Ana buƙatar taimako? Ourungiyarmu a shirye take don taimaka muku.

Muna fatan samun lafiya cikin sauri na masoyinku da na kusa.

Da fatan za a aika da cikakkun bayanai don tsarin kulawa na musamman

Bayanan asibiti da Doctor da sauran cikakkun bayanai masu mahimmanci

cika bayanan da ke ƙasa don tabbatarwa kyauta!

    Loda bayanan likita & danna ƙaddamar

    Binciko Fayiloli

    Fara hira
    Muna Kan layi! Yi Taɗi da Mu!
    Duba lambar
    Hello,

    Barka da zuwa CancerFax!

    CancerFax wani dandali ne na majagaba wanda aka keɓe don haɗa mutane da ke fuskantar ciwon daji na zamani tare da hanyoyin kwantar da hankali kamar CAR T-Cell far, TIL far, da gwaji na asibiti a duk duniya.

    Bari mu san abin da za mu iya yi muku.

    1) Maganin ciwon daji a kasashen waje?
    2) CAR T-Cell far
    3) rigakafin cutar daji
    4) Shawarar bidiyo ta kan layi
    5) Maganin Proton